It is currently 24 Oct 2014, 23:07

All times are UTC + 7 hours

Page 1 of 2 [ 27 posts ]  Go to page 1, 2  Next
Author Message
 Post subject: ทำไงดี samsung galaxy s 2 แบตหมดเร็ว เครื่องร้อน
PostPosted: 19 Aug 2011, 04:13 

สงสัยจริงผมถอยมาได้ไม่ถึงอาทิตย์ลงเกมส์ เล่นเครื่องร้อนประมาณ 60-70 องศาได้ ร้อนในบริเวณตรงแถวๆกล่อง :a03: ต้องปิดเกมส์ kill ทิ้งถึงหาย -.-
แถมแบตหมดไวมากใช้ไม่ถึง 4 ชม. เลย ; ถ้าปิดจอไว้ได้ประมาณ 1 วันตื่นมาแบตต่ำกว่า 20% เซ็งครับ :a30:

Profile  

Post subject: Re: ทำไงดี samsung galaxy s 2 แบตหมดเร็ว เครื่องร้อน
PostPosted: 19 Aug 2011, 04:29 
The Big Boss
[หัวหน้ามาเฟียไอติม]

ถ้าเล่นเกมตลอด ไม่ว่ารุ่นไหนก็ได้แค่ 3-4 ชั่วโมงแหละครับ iphone ก็เป็น (psp เครื่องสำหรับเล่นเกมส์แท้ๆยังเล่นได้ 5-6 ชั่วโมง) - -

(แบตเตอรี่แค่ 150 mAh กะจะเล่นทั้งวันคงเป้นไปไม่ได้ครับ)

เรื่องความร้อนก็ปกติครับ ถ้าเล่นนานๆมันจะร้อนครับ แน่นอนว่าเป็นทุกรุ่นเหมือนเดิม

แนะนำว่า เวลาเล่นเกมส์อย่าไปใส่พวก ซิลิโคน มันทำให้ความร้านไม่สามารถระบายออกได้ครับ

ส่วนวิธีประหยัดแบตก็
1. ปิด wifi,3g เมื่อไม่ใช้ (2 อันนี้กินแบตนะครับ)
2. ปรับลดความสว่างหน้าจอลงมา เวลาที่ไม่ได้อยู่กลางแดด (ผมว่า 30% น่าจะโอเคในระดับเล่นในห้อง)

การทำงานหนักของ cpu,gpu = กินแบต
เปิดหน้าจอบ่อยๆ = กินแบต
ตั้งค่าความสว่างหน้าจอมากเกินไป = กินแบต
wifi , 3g = กินแบต

smartphone ปกติใช้พลังงานเยอะอยู่แล้ว จำเป็นต้องชาร์ททุกวันอยู่แล้วครับ (หากเคยใช้รุ่นเก่าๆมาอาจจะไม่ชินเท่าไหร่)
หากอยากใช้เล่นเกมทั้งวัน แนะนำซื้อแบตเพิ่มอีกซักก้อนครับ -..-

ไม่ก็ไปซื้อไอ้ที่ชาร์ทแบตจากถ่ายไฟฉายอ่ะครับ ตาม 7-11 อันละ 99 มั้ง แล้วก็ไปซื้อถ่านชาร์ท ขนาดซัก 1800 mAh มา ที่ 7 ขายสองก้อน 499 (แบตของมือถือมีขนาด 1500mAh) ทีนี้เวลาไปไหนมาไหนก็พกถ่านสองก้อน + ที่ชาร์ทไว้ เท่ากับว่าเราพกแบต 3 ก้อนละ ราคาถูกกว่าซื้อแบตเพิ่ม หุึหุ
กลับมาบ้านก็ชาร์ททั้งมือถือ และถ่านชาร์ท

ปล. ของแรงมันก็ร้อนเป็นธรรมดา รอพวก unoffical rom อ่ะครับ เอาตัวที่มันไม่มี home screen ของ samsung อ่ะ (จะกลายเป็น home screen ของ android แท้ๆ) แล้วลง Zeam Launcher เอา จะประหยัดแบตลงได้เยอะ (โคตรๆ)

Profile  

Post subject: Re: ทำไงดี samsung galaxy s 2 แบตหมดเร็ว เครื่องร้อน
PostPosted: 19 Aug 2011, 04:54 

ขอบคุณมากครับ ชอบอะ ชาร์ทแบตจากถ่านชาร์ท 55+
แต่ร้อนผมเล่น 10นาทีเองนะ ผมดูตาม google ปัญหาร้อนเยอะมากส่งศุนย์กันบาน

Profile  

PostPosted: 19 Aug 2011, 05:07 

dual core ก็งี้ *-*

ของผมใช้ ssgs ร้อนประมาณ 50c ตอนเล่นเกม
ส่วนน้อง magic ของผม ประมาณ 40c ตอนเล่นเกม

Profile  

PostPosted: 19 Aug 2011, 20:32 

เพิ่งรู้นะเนียะ ว่าเปิด wifi แล้วกินแบต มิน่า แบตผมหมดกระจาย เพราะเปิด wifi ทิ้งไว้

(ก็นึกว่าเปิด wifi แต่ไม่ได้เล่นเนต จะไม่กินแบตซะอีก)

ขอบคุณครับ

Profile  

PostPosted: 19 Aug 2011, 20:33 

Wifi มันทำงานตลอดเวลาครับ มันจะส่ง packet เข้าออกตลอดเวลา เพื่อให้รู้ว่ายังคงอยู่ครับ (เป็นการจอง ip)

Profile  

PostPosted: 20 Aug 2011, 14:03 

อย่าใช้ live wallpaper นะครับกินแบตมว๊ากกกกก แนะนำให้ใช้ Wallpaper สีดำสนิท จะประหยัดแบตขึ้นได้อีกครับผม

Profile  

PostPosted: 20 Aug 2011, 14:42 

pookkungz wrote:
อย่าใช้ live wallpaper นะครับกินแบตมว๊ากกกกก แนะนำให้ใช้ Wallpaper สีดำสนิท จะประหยัดแบตขึ้นได้อีกครับผม

รูปอะไรก็ได้ครับ ไม่จำเป้นต้องดำสนิทครับ - -"

กินไฟเท่ากันครับ ไอ้เรื่องที่ว่าหน้าจอเป็นสีดำสนิทแล้วจะประหยัดพลวังงานลงเนี่ย เขาพิสู฿จกันมาหลายปีแล้วครับ ว่าไม่จริงครับ
(หากจำกรณี black google ได้ ก็น่าจะพอนึกออกนะ)

สรุปว่า ใช้ wallpaper ที่เป้นภาพนิ่งอะไรก็ได้ครัยบ กินแบตเท่ากันหมดครับ ไม่ว่าภาพจะมีสีอะไร หน้าจอก็จะแสดง Bri ออกมาตามที่เราปรับไว้ใน setting ครับ (อย่างที่ผมบอก 33% กำลังดี)

Profile  

PostPosted: 20 Aug 2011, 16:02 
[ริโบ้คุง]

Tana_Sara wrote:
pookkungz wrote:

รูปอะไรก็ได้ครับ ไม่จำเป้นต้องดำสนิทครับ - -"

กินไฟเท่ากันครับ ไอ้เรื่องที่ว่าหน้าจอเป็นสีดำสนิทแล้วจะประหยัดพลวังงานลงเนี่ย เขาพิสู฿จกันมาหลายปีแล้วครับ ว่าไม่จริงครับ
(หากจำกรณี black google ได้ ก็น่าจะพอนึกออกนะ)

สรุปว่า ใช้ wallpaper ที่เป้นภาพนิ่งอะไรก็ได้ครัยบ กินแบตเท่ากันหมดครับ ไม่ว่าภาพจะมีสีอะไร หน้าจอก็จะแสดง Bri ออกมาตามที่เราปรับไว้ใน setting ครับ (อย่างที่ผมบอก 33% กำลังดี)

อันนั้นพูดถึง CRT กับ LCD แล้วถ้าเป็น LED ล่ะ :a07:

ห่านดินกินหญ้า ห่านฟ้ากินแมว!
 Profile  

PostPosted: 20 Aug 2011, 16:18 

หลักการเดียวกันละมั้ง...

Profile  

PostPosted: 20 Aug 2011, 17:53 

อ้อ...คุณธนา ใช้ galaxy s ใช่ป่ะ
เสียงเรียกเข้าอ่ะครับ มันจะเบาก่อน แล้วค่อยดัง เหมือนผมป่ะ แต่คิดว่าน่าจเะเหมือนกัน
อันนี้ผมไป search ในเนต เห็น บอกว่า ไม่มีวิธีปรับให้ดังเท่ากันตลอด
ไม่ทราบว่าจริงรึเปล่าครับ (ผมก็หาที่ปรับไม่เจอเหมือนกัน)
แล้วถ้ามันปรับไม่ได้ มันมี แอปไรแก้ได้มั่งมั้ยครับ

Profile  

PostPosted: 20 Aug 2011, 20:36 

ผมใช้ rom unoffical อ่ะครับ ไม่เจอปัญหานะ ลองไปเลือกๆดูเอาเอง
ยกตัวอย่าง
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.a ... 57955&PN=1
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.a ... 07006&PN=1

และอีกมากมายที่ http://forum.xda-developers.com/forumdisplay.php?f=665

ความมันส์จะเริ่มเกิดหลังจากที่คุณลง ROM ตัวแรกสำเร็จ....

ตอนที่ผมเล่นใหม่ๆ ผมทดลอง ROM 5-6 ตัวเลยทีเดียว ลงเสร็จ ใช้ไป 1-2 วันก็ลงใหม่ กว่าจะได้ตัวที่ถูกใจ

สำหรับผมตอนนี้ใช้ CyanogenMod อะครับ http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=940095

แต่ก็อัพใหม่เรื่อยๆนะ เรื่อง contact ผมก็ save cvs เอา แล้วพอลงใหม่ก็ import ไปจบ ไม่ต้องพิมใหม่

เรื่องเกมที่เล่นค้างอยู่ หลังจาก root จะเข้าไปโพเดอร์ data ได้ ผมก็ทำการ backup ไฟล์ save ออกมา แล้วค่อยยัดกลับไปใหม่ ตอนลงใหม่ หึหึ

ส่วนถ้าไม่อยากลง rom ตัวอื่นนอกจาก rom ศูนย์ ลองหาโหลดโปรแกรม DFT Manager (หรือ DFI ไม่ก็ DFS นี่แหละ) มาลงอ่ะครับ มันสามารถเพิ่มเสียงความดังให้กับลำโพงมือถือได้อีก

Profile  

PostPosted: 20 Aug 2011, 21:50 

Tana_Sara wrote:
ผมใช้ rom unoffical อ่ะครับ ไม่เจอปัญหานะ ลองไปเลือกๆดูเอาเอง
ยกตัวอย่าง
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.a ... 57955&PN=1
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.a ... 07006&PN=1

และอีกมากมายที่ http://forum.xda-developers.com/forumdisplay.php?f=665

ความมันส์จะเริ่มเกิดหลังจากที่คุณลง ROM ตัวแรกสำเร็จ....

ตอนที่ผมเล่นใหม่ๆ ผมทดลอง ROM 5-6 ตัวเลยทีเดียว ลงเสร็จ ใช้ไป 1-2 วันก็ลงใหม่ กว่าจะได้ตัวที่ถูกใจ

สำหรับผมตอนนี้ใช้ CyanogenMod อะครับ http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=940095

แต่ก็อัพใหม่เรื่อยๆนะ เรื่อง contact ผมก็ save cvs เอา แล้วพอลงใหม่ก็ import ไปจบ ไม่ต้องพิมใหม่

เรื่องเกมที่เล่นค้างอยู่ หลังจาก root จะเข้าไปโพเดอร์ data ได้ ผมก็ทำการ backup ไฟล์ save ออกมา แล้วค่อยยัดกลับไปใหม่ ตอนลงใหม่ หึหึ

ส่วนถ้าไม่อยากลง rom ตัวอื่นนอกจาก rom ศูนย์ ลองหาโหลดโปรแกรม DFT Manager (หรือ DFI ไม่ก็ DFS นี่แหละ) มาลงอ่ะครับ มันสามารถเพิ่มเสียงความดังให้กับลำโพงมือถือได้อีก

คงต้องใช้เวลาศึกษาซักพักก่อนกระมัง เพราะฟังคุณธนาเล่าให้ฟังแล้ว บอกได้เลยว่า ไม่เข้าใจ!!!555555

Profile  

PostPosted: 20 Aug 2011, 22:09 

ROM = OS
Unoffical ROM = รอมที่ไม่ได้ออกมาจาก samsung เอง แต่เป็นผู้พัฒนาอิสระ (เนื่องจกา android เป็น Free GPL เลยสามารถพัฒนาได้ฟรี)

ข้อดีของ Unoffical ROM
- มีมากมายหลายตัวให้เลือก ถ้าเป้น rom ของ samsung เองก็จะมีตัวเดียว
- อัพเวอร์ชั่นใหม่ๆไว (หมายถึง base ของ android เช่นปัจจจุบัน android เป้น v2.3.5 แต่ offical rom ของ samsung ยังแค่ 2.3.0)
- ส่วนใหญ่จะตัดข้อเสียของ offical rom ทิ้ง (เหมือนกับแก้ bug ให้พวก offical rom)
- มีลูกเล่นมากมาย อันนี้แล้วแต่ผู้พัฒนาแต่ละเจ้าไป

ข้อเสียของ Unoffical ROM
- ผู้ผลิตมักจะค่อยๆทำแล้วปล่อยมาทีละ version ดังนั้น version แรกๆ มักจะไม่ค่อยมี driver เช่น ใช้กล้องหน้าไม่ได้ ถ่ายรูปไม่ได้ อะไรแบบนี้
- จากข้อบน จึงต้องคอย update บ่อยๆ หรือไม่ก็อาจจะต้องรอ version ที่ใช้งานปกติได้ครบที่สุด ค่อยลงทีเดียว (แต่รอไปซักพักก็มี v ใหม่ออกมาให้อยากลงใหม่อยู่ดี)
- ต้อง root เครื่องก่อน (จริงๆข้อนี้ไม่ใช่ข้อเสียอะ)

การลง ROM ครั้งแรก อารมก็เหมือนๆกับลง windows ครั้งแรกอ่ะ

มันไมได่้ยากอะไร แต่เรากลัวนู่นกลัวนี่ไปหมด พอทำได้ครั้งแรก แล้วทีนี้หล่ะ มันส์...

Profile  

PostPosted: 20 Aug 2011, 22:43 

ยังงงๆอยู่ดี ผมเล่นเกมส์แล้วค้างหลุดออกมา หรือไม่มันก็ขึ้นมาว่า "บังคับปิด" เกี่ยวกับ Row หรือป่าว

ผมพึ่งเล่นโทรศัพเป็นครั้งแรกอะ ปกติใช้แต่ 3310

Profile  

Page 1 of 2 [ 27 posts ]  Go to page 1, 2  Next

All times are UTC + 7 hours