It is currently 19 Sep 2014, 20:50

All times are UTC + 7 hours

Page 1 of 1 [ 10 posts ] 
Author Message
 Post subject: ช่วยหน่อยครับ
PostPosted: 17 May 2012, 16:54 

คือผมเปิดคอมทิ้งไว้ เปิดไฟล์ง่านPDFไว้ด้วย(ไม่น่าเกี่ยว) ปิดหน้าจอ(เปิดไว้ราวๆ เที่ยงครึงแล้ว) เย็นผมกลับมา เข้าดูพวกPDFสักพักผมกด MSN กดล็อคอินเข้าไป
แล้วมันค้่างผมเลยกดเปิดโฟเดอร์ ก็ค้างอีก ไปหน้าไหนไม่ได้ ก็เลย รีคอม เพราะเห็นเปิดไว้ทั้งวันแล้วเครื่องก็ช้าๆ
แล้วมันก้ตามกระบวนการปกติ มีถามให้กดf11กับDel แล้วก็ไปหน้าอืน แล้วก็ขึ้น
Windows boot manager

windows has encountered a problem communicating with a device connected to your computer.

tis error can be caused by unplugging a removable storage device such as an external USB drive while the device is in use, or by faulty hardware such as a hard drive or cd-rom drive that is failing make sure any removable storage is properly connected and then restart your computer if you continue to receive this error message, contact the hardware manufacturer

File: /boot/BCD
Status: 0xc00000e9
Info An unexpected I/O error has occurred

CDรอม ผมลองกดมันก็ออกนะ หรือต้องเปิดดูพวกสายข้างในนี่ ผมเปิดดูข้างในสายก็แน่นหมด
ลองลงวินโดว์ใหม่ ใส่แผ่น f11 เลือกที่dvd ละมันก็โหลดสักพัก มันก็ค้างลองอย่างงี้อยู่หลาย บางทีก็มีเมาส์ขยับได้ แต่ไม่มีอะไรต่อ
พอวันนี้ลองเปิดเปลี่ยนข้อความใหม่เป็น
Error loading operating system
แค่นี้
พอดีเพิ่งจะแก้0เสจ คิดว่าวันศุกนี้ถ้ายังแก้ไม่ได้ก็ยกไปร้านแล้วหล่ะครับ แต่ก็ไม่ค่อยอยากยกไปเท่าไหร่

Post subject: Re: ช่วยหน่อยครับ
PostPosted: 17 May 2012, 21:57 

ลองเช็คดูว่ามี External Storage หรือ Flash Drive ตามที่บอกเลยครับ ง่าเสีบคาอยู่หรือเปล่า เพราะผมก็เคยเสียบของพวกนี้ไว้ เป็นแบบนี้เหมือนกัน ดึงออกก็บู๊ทได้เลย

Profile  

Post subject: Re: ช่วยหน่อยครับ
PostPosted: 18 May 2012, 08:51 

มีก็แต่สายเมาส์อะครับ หัวมันเป็น usb

PostPosted: 18 May 2012, 22:17 

รอท่านอื่นดีกว่าครับ :rag06:

Profile  

PostPosted: 18 May 2012, 22:48 
The Big Boss
[หัวหน้ามาเฟียไอติม]

ถ้ามีแผ่น hirent boot ให้บูท mini windows xp มาทำการ checkdisk ครับ

หรือเอา hdd ไปเสียบเครื่องอื่น

หรือถ้า C ไม่มีข้อมูลสำคัญก็ลง windows ใหม่

Profile  

PostPosted: 19 May 2012, 08:48 

ผมจำได้ว่าจังหวะนั้นยังยังบู๊ทจากแผ่นไม่ได้นะครับป๋า ในกรณีที่ผมเคยเป็นนะ แต่ก็ให้ จขกท ทำตามป๋าก่อน เผื่อว่าจะไม่เหมือนกัน แต่ถ้าไม่ได้ก็ลองเช็คตั้งแต่สายยันอุปกรณ์ดูครับ

Profile  

PostPosted: 19 May 2012, 10:30 

พอจะลงวินใหม่ ไดร์ไม่ขึ้น พอไปให้ร้าน ร้านบอกฮาดิสพัง แต่ประกันยังมี
ก็รอกันไป 2อาทิตย์
:rag16: :rag16: :rag16:

ปล.ก็ขอบคุณที่เข้ามาตอบกันแล้วกันครับ ปล่อยตกเลย

PostPosted: 19 May 2012, 10:30 
The Big Boss
[หัวหน้ามาเฟียไอติม]

lockinlive wrote:
ผมจำได้ว่าจังหวะนั้นยังยังบู๊ทจากแผ่นไม่ได้นะครับป๋า ในกรณีที่ผมเคยเป็นนะ แต่ก็ให้ จขกท ทำตามป๋าก่อน เผื่อว่าจะไม่เหมือนกัน แต่ถ้าไม่ได้ก็ลองเช็คตั้งแต่สายยันอุปกรณ์ดูครับ

ได้สิครับ ถ้ามีคำว่า Windows boot manager แปลว่า Windows ได้เริ่มทำงานแล้ว

ซึ่งการบูทจากแผ่น มันทำก่อนที่จะเริ่มเข้า Windows ครับ ซึ่งถาเข้าถึงกระบวนการ Windows ได้ก็แปลว่าบูทจากแผ่นได้

เพราะการบบูทเข้า Windows = การบูทจาก HDD

ก็แค่เราเปลี่ยน target จาก hdd ไปเป็น dvd แค่นั้นเอง

ADemon wrote:
พอจะลงวินใหม่ ไดร์ไม่ขึ้น พอไปให้ร้าน ร้านบอกฮาดิสพัง แต่ประกันยังมี
ก็รอกันไป 2อาทิตย์

ปล.ก็ขอบคุณที่เข้ามาตอบกันแล้วกันครับ ปล่อยตกเลย

ประกันไรนี่ นานจัง ของ DCOM ผมรอง 3 วัน ของ Sysnex ผมได้เลย (ศูนย์ใหญ่ Sysnex อยู่แถวบ้าน)

Profile  

PostPosted: 19 May 2012, 12:42 

ผมอยู่ต่างจังหวัดฮับ แต่แม่ฟัง เด๋วผมจะไปฟังเอง เพราะไปเอาเคสกับซากข้างใน
:rag06:

ร้านมันจะทำอะไรก็ไม่ถามสักคำเลย เห้ออออออออ

PostPosted: 19 May 2012, 17:57 

เซงมากครับ ไปรับคอม แล้วถามทำไมนานตั้ง2อาทิตย์ อิ พนักงานต้อนรับบอก อาจจะนานกว่านี้ด้วย เพราะต้องส่งไปนู้นไปนี่ ไปต่างประเทศ เพราะมันไม่ใช่ของไทยไม่มีผลิตในไทย

ผมสตั้นไปหลายวิ แล้วก็ถามกลับ ฮาดดิสนี่มันผลิตในไทยไม่ใช่หรอครับ แล้วพี่พนักงานก็ยิ้มแล้วบอก ไม่รู้สิ เหมือนจะของอินโด ผมก็อืมๆแล้วยกคอมรีบเดินออกมาเลย
เด๋วซื้อใหม่อีกลูกดีกว่า แมร่งเซง ใครก็ได้แนะนำหน่อยเท่าไหร่ดี งบราวๆ2-3พัน

Page 1 of 1 [ 10 posts ] 

All times are UTC + 7 hours