It is currently 25 Jul 2014, 00:45

All times are UTC + 7 hours

Page 1 of 2 [ 28 posts ]  Go to page 1, 2  Next
Author Message
 Post subject: ใครรู้เรื่องเรียนวิศวะบ้าง ( พ่อแม่รังแกฉัน )
PostPosted: 28 Feb 2011, 11:39 

พอดีอยากเรียนวิศวะโยธา
แต่พ่อกะแม่บอกว่า จะเรียนทำไมจบไปก็ทำงานเหมือนกรรมกร
เพราะเค้าอยากให้เรียนวิศวะที่เกี่ยวกับคอมแล้วโยธามันหนักขนาดนั้นเลยหรอ
แล้ววิศวะมันมีอะไรบ้างล่ะ อยากรู้ :a13:

Profile  

Post subject: Re: ใครรู้เรื่องเรียนวิศวะบ้าง ( พ่อแม่รังแกฉัน )
PostPosted: 28 Feb 2011, 11:50 

เพื่อนพี่จบวิศวะโยธา ตอนนี้จบมาทำงานอยู่อมตะนคร เงินเดือน 30000+ มั้ง

วันๆเห็นเฝ้าแต่ FB :a09:

My Bloghttp://Nightmarelord.wordpress.com
 Profile  

Post subject: Re: ใครรู้เรื่องเรียนวิศวะบ้าง ( พ่อแม่รังแกฉัน )
PostPosted: 28 Feb 2011, 11:51 

หลัก

-ไฟฟ้า
-เครื่องกล
-เคมี
-อุตสาหกรรม

มีไรอีกป่าวหว่าคิดๆ

PostPosted: 28 Feb 2011, 12:20 
มาเฟียไอติม
[มาเฟียอาวุโส]

เรียนได้ก็ดีอ่ะซิ

Profile  

PostPosted: 28 Feb 2011, 12:40 

หนักนี่คือมันหนักเรียนอะครับ เนื้อหามันเยอะ ยาก แต่เรียนจบไปนี่สบายนะสายงานมันหลากหลายดี จบๆไปก็ไปเป็นนายคน ไปควบคุม ช่าง กับกรรมกร อีกที(กรรมกรชั้นสูง)

PostPosted: 28 Feb 2011, 12:42 

มันหนักหมดเหมือนกันแหละ ไม่มีวิศวะสาขาไหนสบายหรอก
Addเข้าง่าย จบยาก
เลือกที่คิดว่าชอบดีกว่า เวลาเรียนจะได้มีความสุข

ปล. แอบเชียร์ ม.เกษตร ผมเรียนอยู่ ฮ่า ๆๆๆๆๆ : 'D (แมร่งยากชิบหายตอนปี1)
ปล. รู้สึกผมก็ปี 1 น๊ะ 5 5 5 5 55+ :a09:

Profile  

PostPosted: 28 Feb 2011, 12:43 

ถ้าเรียนได้ ก็ดี จบไปงานดี *-*

Profile  

PostPosted: 28 Feb 2011, 13:37 

สิ่งที่ยากที่สุดในชีวิต คือ การเรียน
เพราะไม่มีใครสามารถช่วยเราได้ นอกจากตัวเราเองคับ
.
ทำในสิ่งที่เรารักดีกว่าคับ คิดว่าเราชอบ หรือคิดว่า หากเรียนจบมาแล้วจะไม่เสียดายในทีหลัง
อยากเรียนโยธา ก้อเรียนเหอคับ มันไม่หนักหัวใครหรอก
.
ปล. หนีคำนวณจาก ม.ปลาย มาเรียนช่างไฟ..ให้ตายซิ! เจอคำนาณเพียบ แทบช็อก!!

PostPosted: 28 Feb 2011, 14:12 

กรีดยางเก็บตัง แล้วเอาตัง มาเปิดร้านเกม หรือธุรกิจที่ตัวเองชอบ

ปล. ผมไม่ได้เรียนนะ เห็นว่ากรีดยางวันหนึ่ง ได้เกือบหมื่น เลยล่าออกจากโรงเรียนดีกว่า

Profile  

PostPosted: 28 Feb 2011, 14:41 
[คิวเบย์ เกย์ขี้ฟ้อง]

เรียนที่ตัวเองคิดว่าชอบอ่ะ ถ้าไม่มีใจจะเรียน มันก็ไม่เวิร์คทั้งนั้น
ioioioio08 wrote:
กรีดยางเก็บตัง แล้วเอาตัง มาเปิดร้านเกม หรือธุรกิจที่ตัวเองชอบ
ปล. ผมไม่ได้เรียนนะ เห็นว่ากรีดยางวันหนึ่ง ได้เกือบหมื่น เลยล่าออกจากโรงเรียนดีกว่า

เท่ฟ่ะ ตามความฝัน
แล้วยางมีให้กรีดทุกวันป่าวคับ
เผื่อผมจะเจอจุดผกผันของชีวิต

Profile  

PostPosted: 28 Feb 2011, 15:23 
[แฟนคลับริโบ้หมายเลข 7]

ขอถามคำถามเดียวก่อนเลยครับ ว่าชอบหรือเปล่า
ถ้าไม่ชอบ พ่อแม่บังคับ หรือเรียนเพราะเงินเดือนขอให้คิดใหม่นะครับ

สอบเข้ามันไม่ยากเท่าไหร่หรอกครับ แต่เรียนให้รอดผมว่ามันยากกว่า
ส่วนตัวผมชอบอยู่แล้ว เลยเฉยๆพอถึงฤดูสอบก็กบาลแยกกันหน่อยแค่นั้นแหละ (วันนี้ก็เพิ่งสอบอิ้งมา :yoyo05: )

บางคนเข้ามาเพราะเห็นว่าโก้ว่าเท่ เข้ามาเพราะฟลุ๊กสอบติด หรือโดนพ่อแม่บังคับ
ผมเห็นหลายคนแล้วครับ 1ปี ที่เสียไปฟรีๆ เข้ามาเรียนไม่ได้ รั้งไว้มันก็ไม่รอดอยู่ดี

วิศวะฯ มีสาขาไหนบ้าง อันนี้แล้วแต่มหาลัยนะครับ ว่าเค้าจะเปิดหลักสูตรไหนบ้าง
เอาหลักๆที่ไม่ใช่สายประยุกต์นะครับ
- วิศวะฯ ไฟฟ้า
- วิศวะฯ เครื่องกล
- วิศวะฯ โยธา
- วิศวะฯ คอมพิวเตอร์
- วิศวะฯ เคมี

สาขาย่อยๆในสมัยนี้ก็มีมากมายให้เลือก มีใหม่ๆเพิ่มมาในแต่ละปี
เช่น วิศวะชีวการแพทย์ วิศวะวัดคุม ควบคุม วิศวะออโต้ วิศวะแมคคาทรอนิก วิศวะโลจิสติก วิศวะเทคโนโลยี วิศวะซอฟแวร์ ฯลฯ
และล่าสุดที่ได้ยินข่าวมาที่ ม. ผมจะเพิ่มอีก 2 หลักสูตรคือ วิศวะเครื่องจักรผลิตเงิน กับ วิศวะขีปนาวุธ

แต่ละสายหลักๆจบไปทำงานไม่เหมือนกันครับ แต่ที่มีเหมือนกันคือความเป็นวิศวกร

อีกเรื่องที่ถามว่า โยธา จบมาเหมือนกรรมกร
อันนี้อยากให้คุณพ่อคุณแม่ลองมาดูงานในจริงๆก่อนนะครับ
โยธาพวกสายเซ็น รอเซ็นอย่างเดียว ไม่ต้องทำอะไร เงินเดือนไม่สูงมากแต่ค่าเซ็นแต่ละครั้งนี่ไม่ใช่ต่ำๆ

อยากให้แยกแยะหน่อยครับ วิศวะ กับ กรรมกร ทำงานกันคนละแบบนะครับ แต่ก็มีบ้างที่ต้องประสานงานกัน
และเราก็ไม่ควรจะดูถูกอาชีพของใคร ไม่ว่าเค้าจะทำอะไรเค้าจะเป็นใคร เค้าก็ทำอาชีพที่สุจริตครับ

บางคนที่มาเรียนเป็นวิศวะไม่ได้หวังจะลงงานเลยก็มีครับ พวกสายนั่งเซ็นนั่งโต๊ะ
แต่ผมอยากแนะนำว่าถ้าจะมาเป็นวิศวกร ก็"ควร"จะลงงานให้เป็น ยิ่งมีความรู้มีประสบการณ์มากเท่าไหร่จะยิ่งมีความได้เปรียบในการทำงานครับ
และยังง่ายต่อการประสานงานไปยังส่วนอื่นอีกด้วย

สุดท้ายนี้ก็ขอให้คิดดูๆดีๆนะครับ ว่าชอบจริงๆหรือเปล่า ส่วนแต่ละสาขาทำงานแบบไหน ทำงานอะไร เรียนยังไง อากู๋ช่วยได้ครับ :a05:

leaderpor wrote:
หนักนี่คือมันหนักเรียนอะครับ เนื้อหามันเยอะ ยาก แต่เรียนจบไปนี่สบายนะสายงานมันหลากหลายดี จบๆไปก็ไปเป็นนายคน ไปควบคุม ช่าง กับกรรมกร อีกที(กรรมกรชั้นสูง)

วิศวกร ไม่ใช่นายคนนะครับ จบไปทำงานเป็นลูกจ้างเค้า
ส่วนที่ว่าไปคุมช่างหรือกรรมกร นั่นก็ไม่เชิงครับ หน้าที่คุมช่างหรือกรรมกรเป็นหน้าที่ของหัวหน้าฝ่ายเค้าครับ
วิศวกร ไม่ได้มีหน้าที่หลักไปคุมคนงานนะครับ :a11:

CuTieMoMuS wrote:
เรียนที่ตัวเองคิดว่าชอบอ่ะ ถ้าไม่มีใจจะเรียน มันก็ไม่เวิร์คทั้งนั้น
ioioioio08 wrote:

เท่ฟ่ะ ตามความฝัน
แล้วยางมีให้กรีดทุกวันป่าวคับ
เผื่อผมจะเจอจุดผกผันของชีวิต

กี่ปีครับ กว่าจะได้กรีดทีนึง :a11:

Profile  

PostPosted: 28 Feb 2011, 15:34 

ทำงานลำบากกว่าเรียนฮะ วันๆนึงคิดไม่ออกตรูจะทำไรดีวันนี้ ออนเฟซบุ๊คดีฝ่า -..-

My Bloghttp://Nightmarelord.wordpress.com
 Profile  

PostPosted: 28 Feb 2011, 15:55 
มาเฟียไอติม
[มาเฟียยุคบุกเบิก]

=w= วิศวะกรโยธาได้ยินว่า ลุงกี้ = =ก็เรียนสายนั้นนะ รู้สึกตัวลุงกี้เองก็ไม่ได้ต้องออกไปคุมคนงานนะนานทีมั้งที่ลุงแกจะออกต่างจังหวัด นอกนั้นลุงแกก็ทำงานเรื่อยๆ ใน บริษัทอะ= =

Profile  

PostPosted: 28 Feb 2011, 16:22 

โยธา เก่งๆก็เซ็นรับรองแบบ 20ล้านฮะ อินทีเกรต20ชั้นเสดได้2แสน

PostPosted: 28 Feb 2011, 19:44 

วิศวะ โยธา เรียนยากนิดหนึงพี่ผมจบมา

เป็นวิศกร อาชีพนี้ ตอนนี้เปนที่ต้องการมากครับ

พี่ผมกรอกใบสมัครทิ้งไว้บนเน็ต 10 บริษัทโทรมา เพียบ !

เงินเดือน 30000 - 50000 +

Page 1 of 2 [ 28 posts ]  Go to page 1, 2  Next

All times are UTC + 7 hours